มาเเล้ว!! เผย 6 เมืองจัดชิงเเชมป์โลกปีหน้า อดใจรอเชียร์สาวไทยอีกนิด


สหพันธ์วอลเลย์บอลนานาชาติ ประกาศรายชื่อเมืองที่ใช้ทำการแข่งขันวอลเลย์บอลหญิงชิงแชมป์โลก 2018 ซึ่งจะจัดขึ้นในระหว่างวันที่ 29 กันยายน – 20 ตุลาคม 2561 มีรายชื่อดังนี้

รอบแรก 29 กันยายน – 10 ตุลาคม
กลุ่ม เอ : โยโกฮามา
กลุ่ม บี : ซัปโปโร
กลุ่ม ซี : โกเบ
กลุ่ม ดี : ฮามามัตสึ

รอบสอง 7-11 ตุลาคม
กลุ่ม อี : นาโกย่า
กลุ่ม เอฟ : โอซาก้า

รอบสาม 14-16 ตุลาคม
กลุ่ม จี และ เฮช : นาโกย่า

รอบสุดท้าย 19-20 ตุลาคม
นาโกย่า

การเเข่งขันวอลเลย์บอลหญิงชิงเเชมป์โลกปีหน้า ที่ประเทศญี่ปุ่น ตอนนี้ครบ 24 ทีมที่ผ่านไปเล่นในรอบสุดท้ายเป็นที่เเน่นอนเเล้ว การคัดเลือกมาจากการคัดเลือกตัวแทนในแต่ละทวีปทั้งหมด 130 ทีม เพื่อให้ได้ 24 ทีม สำหรับการแข่งขัน โดยญี่ปุ่นผ่านเข้ารอบในฐานะเจ้าภาพ และอีก 23 ทีมนั้นมากจากการคัดเลือกของสหพันธ์วอลเลย์บอลแต่ละทวีป แอฟริกามี 2 ทีมที่ได้รับสิทธิ์ผ่านเข้าแข่งขัน เอเชียและโอเชียเนียได้รับสิทธิ์ 4 ทีม ยุโรป 8 ทีม อเมริกาเหนือ 6 ทีม และอเมริกาใต้ 2 ทีม

โดยการแข่งขันเริ่มต้นคัดเลือกอย่างเป็นทางการ ตั้งแต่ปี 2015 เริ่มต้นที่โซนยุโรป ไล่ไปเรื่อบ ๆ จนกระทั่งปิดท้ายที่โซนอเมริกาใต้ และนอร์เซกา ย้อนกลับไปเมื่อปี 2014 ชิงแชมป์โลกแข่งขันกันที่ประเทศอิตาลี คู่ชิงเป็นการพบกันของ จีน และ สหรัฐอเมริกา ซึ่งเป็นสาวจากแดนมะกัน ที่สร้างประวัติศาสตร์คว้าแชมป์เป็นครั้งแรกด้วยการเอาชนะ จีน ไป 3-1 เซต  ส่วนทีมชาติไทยส่งชุดBไปเเข่งขัน เเละจบการแข่งขันด้วยอันดับ 17 เท่านั้น

 

มาดูกันทีมที่ผ่านเข้าสู่รอบสุดท้ายในปี 2018 ว่ามีทีมไหนบ้าง

1. ญี่ปุ่น (เจ้าภาพ)

2. สหรัฐอเมริกา (แชมป์โลกปี 2014)

3. รัสเซีย (แชมป์รอบคัดเลือกโซนยุโรป กลุ่ม เอ)

4. เซอร์เบีย (แชมป์รอบคัดเลือกโซนยุโรป กลุ่ม บี)

5. ตุรกี (แชมป์รอบคัดเลือกโซนยุโรป กลุ่ม ซี)

6. อิตาลี (แชมป์รอบคัดเลือกโซนยุโรป กลุ่ม ดี)

7. อาเซอร์ไบจาน (แชมป์รอบคัดเลือกโซนยุโรป กลุ่ม อี)

8. เยอรมนี (แชมป์รอบคัดเลือกโซนยุโรป กลุ่ม เอฟ)

9. เนเธอร์แลนด์ (แชมป์รอบคัดเลือกโซนยุโรป กลุ่ม จี)

10. บัลแกเรีย (รองแชมป์รอบคัดเลือกโซนยุโรป กลุ่ม จี)

ทีมจากเอเชีย 4ทีม ไม่รวมเจ้าภาพ ประกอบไปด้วย

11. จีน (แชมป์รอบคัดเลือกโซนเอเชีย กลุ่ม เอ)

12. คาซัคสถาน (รองแชมป์รอบคัดเลือกโซนเอเชีย กลุ่ม เอ)

13. เกาหลีใต้ (แชมป์รอบคัดเลือกโซนเอเชีย กลุ่ม บี)

14. ไทย (รองแชมป์รอบคัดเลือกโซนเอเชีย กลุ่ม บี)

15. แคนาดา (แชมป์รอบคัดเลือกโซนนอร์เซกา กลุ่ม บี)

16. คิวบา (รองแชมป์รอบคัดเลือกโซนนอร์เซกา กลุ่ม บี)

17. บราซิล แชมป์จากทวีปอเมริกาใต้

18. แคเมอรูน (แชมป์ทวีปแอฟริกา)

19. เคนยา (รองแชมป์ทวีปแอฟริกา)

20. โดมินิกัน (แชมป์รอบคัดเลือกโซนนอร์เซกา กลุ่ม เอ)

21. เปอร์โตริโก (รองแชมป์รอบคัดเลือกโซนนอร์เซกา กลุ่ม เอ)

22. เม็กซิโก (แชมป์รอบคัดเลือกโซนนอร์เซกา กลุ่ม ซี)

23. ตรินิแดด และโตเบโก (รองแชมป์รอบคัดเลือกโซนนอร์เซกา กลุ่ม ซี)

24. อาร์เจนตินา (แชมป์รอบคัดเลือกโซนอเมริกาใต้)

Facebook Comments

Comments

comments

error: Content is protected !!