พร้อมยัง!! พรุ่งนี้จับฉลากแบ่งกลุ่มชิงเเชมป์โลก ไทยอยู่โถสอง!!


การแข่งขันวอลเลย์บอลหญิง ชิงแชมป์โลก 2018 ที่ประเทศญี่ปุ่น จะทำพิธีจับสลากแบ่งกลุ่มการแข่งขันกันในวันที่ 7 ธันวาคม 2560 ที่โรงแรมเคโอะ พลาซา กรุงโตเกียว ประเทศญี่ปุ่น ในเวลา 11.00 น. ตามเวลาประเทศไทย

โดยการเเข่งขันวอลเลย์บอลหญิงชิงเเชมป์โลกปีหน้า ที่ประเทศญี่ปุ่นระหว่างวันที่ 29กันยายน – 20ตุลาคม ตอนนี้ครบ 24 ทีมที่ผ่านไปเล่นในรอบสุดท้ายเป็นที่เเน่นอนเเล้ว การคัดเลือกมาจากการคัดเลือกตัวแทนในแต่ละทวีปทั้งหมด 130 ทีม เพื่อให้ได้ 24 ทีม สำหรับการแข่งขัน โดยญี่ปุ่นผ่านเข้ารอบในฐานะเจ้าภาพ และอีก 23 ทีมนั้นมากจากการคัดเลือกของสหพันธ์วอลเลย์บอลแต่ละทวีป แอฟริกามี 2 ทีมที่ได้รับสิทธิ์ผ่านเข้าแข่งขัน เอเชียและโอเชียเนียได้รับสิทธิ์ 4 ทีม ยุโรป 8 ทีม อเมริกาเหนือ 6 ทีม และอเมริกาใต้ 2 ทีม
24ทีมเข้าร่วมแข่งขันคือ
1. ญี่ปุ่น (เจ้าภาพ)
2. สหรัฐอเมริกา (แชมป์โลกปี 2014)
3. รัสเซีย (แชมป์รอบคัดเลือกโซนยุโรป กลุ่ม เอ)
4. เซอร์เบีย (แชมป์รอบคัดเลือกโซนยุโรป กลุ่ม บี)
5. ตุรกี (แชมป์รอบคัดเลือกโซนยุโรป กลุ่ม ซี)
6. อิตาลี (แชมป์รอบคัดเลือกโซนยุโรป กลุ่ม ดี)
7. อาเซอร์ไบจาน (แชมป์รอบคัดเลือกโซนยุโรป กลุ่ม อี)
8. เยอรมนี (แชมป์รอบคัดเลือกโซนยุโรป กลุ่ม เอฟ)
9. เนเธอร์แลนด์ (แชมป์รอบคัดเลือกโซนยุโรป กลุ่ม จี)
10. บัลแกเรีย (รองแชมป์รอบคัดเลือกโซนยุโรป กลุ่ม จี)
11. จีน (แชมป์รอบคัดเลือกโซนเอเชีย กลุ่ม เอ)
12. คาซัคสถาน (รองแชมป์รอบคัดเลือกโซนเอเชีย กลุ่ม เอ)
13. เกาหลีใต้ (แชมป์รอบคัดเลือกโซนเอเชีย กลุ่ม บี)
14. ไทย (รองแชมป์รอบคัดเลือกโซนเอเชีย กลุ่ม บี)
15. แคนาดา (แชมป์รอบคัดเลือกโซนนอร์เซกา กลุ่ม บี)
16. คิวบา (รองแชมป์รอบคัดเลือกโซนนอร์เซกา กลุ่ม บี)
17. บราซิล แชมป์จากทวีปอเมริกาใต้
18. แคเมอรูน (แชมป์ทวีปแอฟริกา)
19. เคนยา (รองแชมป์ทวีปแอฟริกา)
20. โดมินิกัน (แชมป์รอบคัดเลือกโซนนอร์เซกา กลุ่ม เอ)
21. เปอร์โตริโก (รองแชมป์รอบคัดเลือกโซนนอร์เซกา กลุ่ม เอ)
22. เม็กซิโก (แชมป์รอบคัดเลือกโซนนอร์เซกา กลุ่ม ซี)
23. ตรินิแดด และโตเบโก (รองแชมป์รอบคัดเลือกโซนนอร์เซกา กลุ่ม ซี)
24. อาร์เจนตินา (แชมป์รอบคัดเลือกโซนอเมริกาใต้)

การจับสลากพรุ่งนี้ แบ่งกลุ่มการแข่งขันในรอบแรก มีทีมเข้าร่วมแข่งขันทั้งหมด 24 ทีม จะแบ่งการแข่งขันในรอบแรกออกเป็น 4 กลุ่ม กลุ่มละ 6 ทีม

โดยจะมี 7 ทีม ที่มีอันดับโลกของสหพันธ์วอลเลย์บอลนานาชาติสูดสุด (นับในเดือนสิงหาคม 2561) รวมกับเจ้าภาพ ญี่ปุ่น จะไม่ต้องจับสลาก โดยจะถูกวางตามแต่ละกลุ่ม ซึ่งประกอบไปด้วย ญี่ปุ่น (เจ้าภาพ), จีน (1), สหรัฐอเมริกา (2), เซอร์เบีย (3), บราซิล (4), รัสเซีย (5), อิตาลี (7), เนเธอร์แลนด์ (8) โดยจะถูกวางในแต่ละกลุ่มดังนี้

กลุ่ม เอ : ญี่ปุ่น (เจ้าภาพ), เนเธอร์แลนด์ (8)
กลุ่ม บี : จีน (1), อิตาลี (7)
กลุ่ม ซี : สหรัฐอเมริกา (2), รัสเซีย (5)
กลุ่ม ดี : เซอร์เบีย (3), บราซิล (4)

อีก 16 ทีมที่เหลือ จะต้องจับสลากเข้าไปอยู่ในกลุ่มต่าง ๆ โดยแต่ละทีมจะอยู่ในโถตามอันดับโลก ดังนี้

โถ 1 : โดมินิกัน (9), เกาหลีใต้ (10), อาร์เจนตินา, (11), ตุรกี (12)
โถ 2 : เยอรมนี (13), เปอร์โตริโก (13), ไทย (16), บัลแกเรีย (17)
โถ 3 : แคเมอรูน (18), แคนาดา (19), คาซัคสถาน (21), อาเซอร์ไบจาน (24)
โถ 4 : คิวบา (25), เม็กซิโก (26), เคนยา (33), ตรินิแดด และโตเบโก (34)

ในการจับสลาก ทีมจากโถเดียวกัน จะไม่ได้อยู่ในกลุ่มเดียวกัน รวมถึงทีมจากทวีปเดียวกันอยู่ในกลุ่มเดียวกันได้ไม่เกิน 3 ทีม

ติตตามชมการถ่ายทอดสดได้ทาง tbs.co.jp

ข้อมูลจาก SMM Volleyball


Facebook Comments

Comments

comments

error: Content is protected !!