ปีนี้ไม่ต้องเเย่งตั๋ววอลเลย์บอล Nations League เพราะ?

ในปี 2018 ถือเป็นปีที่มีการเเข่งขันรายการใหญ่ๆสำหรับทีมสาวไทยหลายรายการ ไม่ว่าจะเป็นการเเข่งขันวอลเลย์บอลหญิงไทย-เกาหลี น่าจะเป็นรายการเเรกในนามทีมชาติ ,เอวีซีคัพ,เอเชียนเกมส์ เเละรายการสำคัญรองจากโอลิมปิกคือชิงเเชมป์โลก ซึ่งในปีนี้สาวไทยเราเจอศึกหนัก อยู่สายร่วมกับ สหรัฐอเมริกา, รัสเซีย, เกาหลีใต้, ไทย, อาเซอร์ไบจาน เเละ ตรินิแดด และโตเบโก ซึ่งถือว่าเป็นงานที่ยากสำหรับสาวไทยในปีนี้

วนมาเรื่องการแข่งขันวอลเลย์บอล Nations League (World Grand Prix เดิม) ซึ่งในปีนี้ไทยได้เป็นเจ้าภาพถึงสองสนาม ซึ่งสนามเเรกคือ อินดอร์สเตเดี้ยมหัวหมาก จะเเข่งขันวันที่ 29-31 พฤษภาคม 4ทีม ประกอบไปด้วย ไทย-สาธารณรัฐโดมินิกัน-เยอรมัน-สหรัฐอเมริกา
สนามที่สองสัปดาห์ถัดมา สนามชาติชายฮอลล์ นครราชสีมา วันที่ 5-7 มิถุนายน 4ทีม ประกอบไปด้วย ไทย-ญี่ปุ่น-เกาหลีใต้-ตุรกี

ซึ่งการเเข่งขัน เวิล์ดกรังปรีซ์ทุกปีที่ผ่านมา จะเเข่งขันทุกวันศุกร์ เสาร์ อาทิตย์ เเต่ในปีนี้จะแข่งขันวันอังคาร-พุธ-พฤหัสบดี แทนที่จะเป็นศุกร์-เสาร์-อาทิตย์ เหมือนปีก่อนๆ เพราะงั้นคิดว่าเรื่องดราม่าการจองตั๋วคงจะไม่มี อาจจะกังวลด้วยซ้ำว่าที่นั่งชมน่าจะโล่งกว่าปกติเพราะติดวันทำงานแบบนี้ ปลีกตัวไปกันยาก

เปิดจองตั๋วอีกสองสามวันข้างหน้านี้แล้วนะครับ (19 กุมภาพันธ์)​ ทางไทยทิกเก็ตเมเจอร์ เช่นเดิม
ลิ้งจองตั๋วคลิ๊ก

โปรแกรมการแข่งขันวอลเลย์บอล Nations League (World Grand Prix)
รอบแรกทั้งหมด (พบกันหมด 16 ทีม)

สัปดาห์แรก 15-17 พฤษภาคม
สาย A
เมืองเอกาเทอรินเบิร์ก, ประเทศรัสเซีย: รัสเซีย-อาร์เจนติน่า-เนเธอร์แลนด์-ไทย

สาย B
เมืองหนิงโป ประเทศจีน: จีน-เบลเยี่ยม-สาธารณรัฐโดมินิกัน-เกาหลีใต้

สาย C
เมืองลินคอล์นเนบราสก้า ประเทศสหรัฐอเมริกา: สหรัฐอเมริกา-อิตาลี-โปแลนด์-ตุรกี

สาย D
เมืองเซาเปาโล ประเทศบราซิล: บราซิล-เยอรมัน-ญี่ปุ่น-เซอร์เบีย

สัปดาห์ที่สอง 22-24 พฤษภาคม
สาย E
เมืองไอจิเคน ประเทศญี่ปุ่น: ญี่ปุ่น-เบลเยี่ยม-เนเธอร์แลนด์-สหรัฐอเมริกา

สาย F
เมืองซูวอน ประเทศเกาหลีใต้: เกาหลีใต้-เยอรมัน-อิตาลี-รัสเซีย

สาย G
มาเก๊า ประเทศจีน: จีน-โปแลนด์-เซอร์เบีย-ไทย

สาย H
เมืองอังการ่า ประเทศตุรกี: ตุรกี-อาร์เจนติน่า-บราซิล-สาธารณรัฐโดมินิกัน

 

สัปดาห์ที่สาม 29-31 พฤษภาคม
สาย I
เมืองอาเพลโดร์น ประเทศเนเธอร์แลนด์: เนเธอร์แลนด์-บราซิล-เกาหลีใต้-โปแลนด์

สาย J
เมืองคราลเจโว ประเทศเซอร์เบีย: เซอร์เบีย-เบลเยี่ยม-รัสเซีย-ตุรกี

สาย K
อินดอร์สเตเดี้ยมหัวหมาก กรุงเทพฯ: ไทย-สาธารณรัฐโดมินิกัน-เยอรมัน-สหรัฐอเมริกา

สาย L
ฮ่องกง ประเทศจีน: จีน-อาร์เจนติน่า-อิตาลี-ญี่ปุ่น

 

 

สัปดาห์ที่สี่ 5-7 มิถุนายน
สาย M
เมืองร๊อตเตอร์ดัม ประเทศเนเธอร์แลนด์: เนเธอร์แลนด์-สาธารณรัฐโดมินิกัน-อิตาลี-เซอร์เบีย

สาย N
เมืองเจียงเหมิน ประเทศจีน: จีน-บราซิล-รัสเซีย-สหรัฐอเมริกา

สาย O
ชาติชายฮอลล์ นครราชสีมา: ไทย-ญี่ปุ่น-เกาหลีใต้-ตุรกี

สาย P
เมืองบิ๊ดโก๊ช ประเทศโปแลนด์: โปแลนด์-อาร์เจนติน่า-เบลเยี่ยม-เยอรมัน

 

 

สัปดาห์ที่ห้า 12-14 มิถุนายน
สาย Q
เมืองสตุ๊ตการ์ด ประเทศเยอรมัน: เยอรมัน-จีน-เนเธอร์แลนด์-ตุรกี

สาย R
เมืองบิ๊ดโก๊ช ประเทศโปแลนด์: โปแลนด์-สาธารณรัฐโดมินิกัน-ญี่ปุ่น-รัสเซีย

สาย S
เมืองอิโบลี ประเทศอิตาลี: อิตาลี-เบลเยี่ยม-บราซิล-ไทย

สาย T
เมืองซานตาเฟ่ ประเทศอาร์เจนติน่า: อาร์เจนติน่า-เกาหลีใต้-เซอร์เบีย-สหรัฐอเมริกา

รอบสุดท้าย: ห้าทีมที่อันดับดีที่สุดในรอบแรก รวมกับเจ้าภาพ (ยังไม่มีการประกาศอย่างเป็นทางการโดย FIVB) จะได้ไปแข่งขันรอบสุดท้าย ระหว่าง 27 มิถุนายน-1 กรกฎาคม

 

Facebook Comments
error: Content is protected !!